Vallalar.Net

Taarixu Vallalar: Taarixu ku daaneel dee.

Taarixu Vallalar: Taarixu ku daaneel dee.

Lu tax ñu wara jàng jaar-jaaru Vallalar? Taarixu dëggu nit ku daan dee. Boroom xam-xam bu dëggu bi wutal anam wi nit mëna dundee te du dee. Ki gis xam-xam biy soppi yaramu nit nekk yaram wu dul dee. Ki soppi jëmmi nit ci jëmmi xam-xam. Ki nu xamal yoonu dundu te baña dee. Ki dundu dëgg gi nekk ci Yàlla, ba noppi wax nu lan mooy jëmmu Yàlla bu dul dee, ak fumu nekk. Ki dindi bépp gëm-gëm ak laaj lépp ak sunu xam-xam ba yegg ci xam-xam bu dëggu bi.

Turu gëstukat bi dëgg: Ramalingam Tur wi ñu ko bëgg di woowe: Vallalar. At biñu ko juddoo: 1823 At bi yaram wi soppiku nekk yaram wu leer: 1874 Barab biñu ko juddoo: Inde, Chidambaram, Marudur. Limu def: Ki gis ni nit mën na yegg ci nekkinu Yàlla te du dee, ba noppi yegg ci nekkinu Yàlla boobu. Ca Inde, ci Tamil Nadu, ci benn dëkk bu tudd Marudhur, nekk ñaar fukki kilomet ci nord dëkk bu Chidambaram, Ramalingam bu ñuy woowe Vallalar, juddu na Dibéer 5 oktoobar 1823, ci 5:54 ci ngoon.

Pàppay Vallalar Ramaya la tuddu, yaayam Chinammai la tuddu. Pape Ramaiah moo nekkoon comptable ci Marudhur, nekkoon jàngalekat buy jàngal xale yi. Yaay Chinnammai moo yor kër gi, yar ay doomam. Pàppa Vallalar Ramaiah faatu ci jiroom benn weer ginaaw bimu juddoo. Yaay Chinnammai, xalaat njàng ak ëlëgu doomam, dem Chennai, Inde. Sabapathy rakk bu mag bu Vallalar jàngoon na ci loxo janngalekat bi tuddu Sabapathy bu Kanchipuram. Nekk na boroom xam-xam ci waxtaanu epik. Xaalis bimu daan am ci dem diskuur yi daf koy jëfandikoo ngir dundal njabootam. Sabapathi ci boppam moo jàngal rakkam bu ndaw bi tuddu Ramalingam. Ginaaw loolu mu yóbbu ko mu jàngi ci jàngalekat bimu jàngaloon, di profesër Sabapathi ci Kanchipuram.

Ramalingam, bi delloo Chennai, dafa daan faral di dem ci jaamukaay bu Kandasamy. Kontaanoon na lool ci jaamu Murugan ci Kandakottam. Bi muy ndaw la bind ay way ci Boroom bi, di way ci. Ramalingam mi deful ekol wala toog ci kër ga, rakkam bu mag bi tuddu Sabapathi moo ko gëdd. Waaye Ramalingam dégluwul rakkam bu mag bi. Moo tax Sabapathi santaane jabaram Papathi Ammal mu bàyyi jox Ramalingam lekk. Ramalingam nangu li rakkam bu mag bi laaj ko, niko dina toog ci kër gi di jàng. Ramalingam dafa dëkk ci néeg bi gëna kawe ci kër gi. Lu weesu waxtu lekk yi, ci yeneen waxtu yi dafa daan toog ci néeg bi, di jaamu Yàlla bu baax. Benn bis, mu xool seetu bi ci miir bi, mu kontaan lool, di way, gëm ni Yàlla feeñu nako.

Rakkam bu mag bi tuddu Sabapathi, mi daan jàngale ci mythologie, mënatul woon ñëw ci jàngale bimu nanguwoon ndax feebar. Mu daal di wax rakkam bu ndaw bi tuddu Ramalingam mu dem ci barab bi ñuy amal kàddu yi, mu way ay way ngir dindi limu mënatul woon ñëw. Ramalingam daal di dem fa. Bis boobu nit ñu bari dajaloo nañu ngir déglu kàdduy Sabapathi. Ramalingam dafa woy yenn way yu ko rakkam bu mag bi waxoon. Ginaaw loolu, nit ñi dajaloo fa yàgg nañu ko ñaan mu jàngal leen lu jëm ci ngëm. Ramalingam itam nangu. Guddi gi ñu joxe kàddu yi. Ñépp yéemu, yéemu. Lii mooy kàddoom bu njëkk. Ca jamono jooju mingi amoon juróom ñeenti at.

Ramalingam mingi tàmbali jaamu Yàlla bimu amee fukk ak ñaari at ci Thiruvottriyur. Dafa daan dox bis bu nekk dem Thiruvottriyur joge ci barabu juróom ñaari bënn yi mu dëkkoon. Ginaaw bi ñu bari ñaanee Ramalingam, mu nangu sëy bimu amee ñaar fukki at ak juróom ñaar. Mu sëy a doomu rakkam bu jigéen, Thanakodi. Jëkkër ji ak jabar ji ñoom ñaar bokkul woon ci dundu njaboot gi, dañu sóobu ci xalaatu Yàlla. Ak ndigalu jabaram Thanakodi, dundu sëy bi matna ci benn bis. Ak ndigalu jabaram, Vallalar wéy di jéema am dundu gu dul dee. Ramalingam bëggoon xam Yàlla dëgg ci xam-xam. Moo tax ci atum 1858, mu joge Chennai, dem ci barabi jaamukaay yu bari, dem ba ci benn dëkk bu tuddu Chidambaram. Bi kilifag benn dëkk bu tuddu Karunguzhi, tudd Thiruvengadam, gisee Vallalar ci Chidambaram, mu wax ko mu ñëw dëkk ci dëkkam ak ci këram. Vallalar nekkoon ci dëkku Thiruvengadam diiru juróom ñeenti at ndax mbëggeel gimu àndaloon.

Yàlla dëgg mingi ci sunu yuur ci sunu bopp, di atom bu ndaw. Leerug Yàlla boobu tolloo na ak leeru benn miliyaar ciy jant. Moo tax, ngir nit ñi xam Yàlla miy leer ci sunu biir, Vallalar dafa def benn làmp ci biti, daal di koy sargal ci jëmmu leer. Mu tàmbali tabax barabu jaamukaay bu leer ci wetu Sathya Dharmachalai ci atum 1871. Mu tuddee barabu jaamukaay bi, ñu tabax ko ci diir bu mat jiroom benn weer, 'Conseil de Wisdom'. Tabax na barabu jaamukaay ci benn dëkk bu tuddu Vadalur ngir Yàlla mi dëkk ci jëmmu leer, muy xam-xam bu mag bi nekk ci sunu yuur. Yàlla dëgg gi mooy xam-xam bi nekk ci sunuy bopp, te ngir ñi ko manul a xam, tabax na ab màggalukaay ci kaw suuf, taal ab làmp ca màggalukaay boobu, ba noppi wax leen ñu xalaat làmp boobu ni Yàlla te jaamu ko. Sudee noo ngi dajale sunuy xalaat ci anam woowu, danuy gis Yàlla biy xam-xam bi ci sunu bopp.

Talaata ci suba ci juróom ñatti waxtu ci ngoon, mu yékkati benn darapo ci kanamu batimaa bi tuddu Siddhi Valakam ci dëkk bi tuddu Mettukuppam, daal di jàngale nit ñi fa dajaloo lu yàgg. Sermon boobu ñu ngi ko woowe 'njàngale mu rëy' Wax jii dafay jàngale nit ñi ñu nekk ñu kontaan saa yu nekk. Dafay tontu laaj yu bari yuy jameet ci loxo. Xutba bi dafay wax ci dindi sunuy ngëm yu baaxul. Dafa wax ni yoonu dëgg mooy xam dëgg gi ci nature bi, dundu ko ci nimu mel. Du loolu rekk. Vallalar ci boppam laaj na mbir yu bari yu nu xalaatul woon, ba noppi tontu leen. Laaj yooyu ñooy:.

Luy Yàlla? Ana Yàlla? Ndax Yàlla kenn la walla bari? Lu tax ñu war a jaamu Yàlla ? Bu ñu jaamuwul Yàlla, luy xew ? Ndax amna lu melni asamaan? Nan lañu war a jaamu Yàlla ? Ndax Yàlla kenn la walla bari? Ndax Yàlla am na loxo ak tànk? Ndax mën nanu defal Yàlla dara? Lan mooy anam wi gëna yomb ngir gis Yàlla? Fan la Yàlla nekk ci nature bi? Ban jëmm mooy jëmm ji dul dee? naka lanu mëna soppi sunu xam-xam mu nekk xam-xam bu dëggu? naka ngay laaje ak am tontu? Lan moo nu nëbb dëgg ? Ndax man nanu am dara ci Yàlla te liggéeyunu? Ndax diine am na njariñ ngir xam Yàlla dëgg ?

Li ci topp ginaaw bimu yéegee darapoo bi mooy, ci weer wiñ tuddee Karthigai ci làkku Tamil, ci bis bi ñuy màggal leer gi, mu jël làmp deepa bi daan faral di tàkk ci saalam, daal di ko def ci kanamu kër ga. Bisu 19 ci weeru Thai ci atum 1874, maanaam ci weeru janvier, ci bis bi Poosam bi ñuy wax ci astronomie Inde, Vallalar barkeel na ñépp. Vallalar dugg na ci néegu mansion bi ci xaaju guddi. Nimu ko bëggee, ay taalibeem yu am solo, Kalpattu Aiya ak Thozhuvur Velayudham, tëj buntu néeg bu tëju bi ci biti.

Boobu ba leegi, Vallalar feeñagul ni jëmm ci sunuy bët, waaye nekk na leer gu Yàlla ngir sos xam-xam. Ndax sunu bëtu jëmm yi amuñu doole gis jëmmi xam-xam bi, kon manuñoo gis sunu Boroom miy nekk saa su ne ak fépp. Ndax xam-xam bi dafa weesu guddaayu vague bi nit ñi mëna gis ak seeni bët, sunuy bët mënu ñu ko gis. Vallalar, ni ko xamee, dafa njëkka soppi yaramam nit ci yaram wu sell, ginaaw ga mu soppi yaram wu son wi ñuy woowe Om, ginaaw ga mu soppi yaram wu xam-xam budul jeex, te mingi ànd ak nun saa yu nekk, di jox yiwam.


You are welcome to use the following language to view vallalar-history

english - abkhaz - acehnese - acholi - afar - afrikaans - albanian - alur - amharic - arabic - armenian - assamese - avar - awadhi - aymara - azerbaijani - balinese - baluchi - bambara - baoulé - bashkir - basque - batak-karo - batak-simalungun - batak-toba - belarusian - bemba - bengali - betawi - bhojpuri - bikol - bosnian - breton - bulgarian - buryat - cantonese - catalan - cebuano - chamorro - chechen - chichewa - chinese-simplified - chinese-traditional - chuukese - chuvash - corsican - crimean-tatar-cyrillic - crimean-tatar-latin - croatian - czech - danish - dari - divehi - dinka - dogri - dombe - dutch - dyula - dzongkha - esperanto - estonian - ewe - faroese - fijian - filipino - finnish - fon - french - french-canada - frisian - friulian - fulani - ga - galician - georgian - german - greek - guarani - gujarati - haitian-creole - hakha-chin - hausa - hawaiian - hebrew - hiligaynon - hindi - hmong - hungarian - hunsrik - iban - icelandic - igbo - llocano - indonesian - inuktut-latin - inuktut-syllabics - irish - italian - jamaican-patois - japanese - javanese - jingpo - kalaallisut - kannada - kanuri - kapampangan - kazakh - khasi - khmer - kiga - kikongo - kinyarwanda - kituba - kokborok - komi - konkani - korean - krio - kurdish-kurmanji - kurdish-sorani - kyrgyz - lao - latgalian - latin - latvian - ligurian - limburgish - lingala - lithuanian - lombard - luganda - luo - luxembourgish - macedonian - madurese - maithili - makassar - malagasy - malay - malay-jawi - malayalam - maltese - mam - manx - maori - marathi - marshallese - marwadi - mauritian-creole - meadow-mari - meiteilon-manipuri - minang - mizo - mongolian - myanmar-burmese - nahuatl-easterm-huasteca - ndau - ndebele-south - nepalbhasa-newari - nepali - nko - norwegian - nuer - occitan - oriya - oromo - ossetian - pangasinan - papiamento - pashto - persian - polish - portuguese-brazil - portuguese-portugal - punjabi-gurmukhi - punjabi-shahmukhi - quechua - qeqchi - romani - romanian - rundi - russian - sami-north - samoan - sango - sanskrit - santali-latin - santali-ol-chiki - scots-gaelic - sepedi - serbian - sesotho - seychellois-creole - shan - shona - sicilian - silesian - sindhi - sinhala - slovak - slovenian - somali - spanish - sundanese - susu - swahili - swati - swedish - tahitian - tajik - tamazight - tamazight-tifinagh - tamil - tatar - telugu - tetum - thai - tibetan - tigrinya - tiv - tok-pisin - tongan - tshiluba - tsonga - tswana - tulu - tumbuka - turkish - turkmen - tuvan - twi - udmurt - ukrainian - urdu - uyghur - uzbek - venda - venetian - vietnamese - waray - welsh - wolof - xhosa - yakut - yiddish - yoruba - yucatec-maya - zapotec - zulu -