Vallalar.Net

Lan ngay tontu nit ñiy wax ni, "Tiitaange doomi aadama yi, jumtukaayi biir yi kese lañuy dundu, lu ci melni xel, bët, ak ñoom seen, duñu dundu ruuh gi, kon jàppale mbindéef yi du yërmaande"  

Ñaari mbir rekk ñoo xam ci yaramu nit kii. Benn bi mooy ruu, beneen bi mooy xam-xamu Yàlla (xam-xam bu kawe, mooy tënk xam-xamu ruu).

Mbir yu am xam-xam kese ñoo mëna dundu lu baax ak lu bon. Kon, fi ruuh gi mëna dundu lu baax ak lu bon liy xew ci yaram wi. Xalaat ak yeneen cër mënu ñu yëg lu baax wala lu bon ndax jumtukaayi mbindéef yiy dundu lañu. Jumtukaay yu melni xel ak yeneen cër, Yàlla moo leen defar, jox leen mbindéef yiy dundu ngir ñu mëna dundu. Ki dëkk ci yaram wi kese moo mëna dundu dara; kër gi mënul dundu dara ndax du dundu.

Su nit ñi gisee mbir yu raglu ci seeni weer, bëtëm kese mooy roŋngoñ; lunette yi duñu bàyyi rangooñ. Jumtukaay yiy jàppale ruuh gi, lu ci melni xel ak yeneen cër, mënu ñu dundu lu baax ak lu bon.


Lépp lu jëm ci Vallalar ak ay téereem ci làkku wolof


Mbindéef yiy dundu yépp a tolloo.
Lan mooy mébetu juddug doomu aadama
Te mën nañu ko am ci wàllu yiwu Yàlla. Ñoom mën nañu ko am ci yiwu Yàlla gu mat sëkk  
Lan mooy njariñu am bànneexu àdduna
Lan mooy njariñu bànneexu asamaan
Li ñuy woowe barkeg àdduna asamaan
Su nit amee bànneex, xel mi dafay bànneexu. Su amee naqar, xel mi dafay jeex. Kon, lan mooy tontu laaj bi  
Ndax sunu xel dafay dundu bànneex ak naqar
Ndax mën nanu jox yàpp baayima yiy lekk yàpp ndax yërmaande
Ndax mën nanu baña bàyyi xel ci nit ñi xiif ba noppi tàmbali jox lekk sunuy mbokk kese?
Ndax am nanu sañ-sañu dakkal musiba yi nuy daj?
Ndax mën nanu muñ xiif te lekku ñu
Ci lan laa mëna xamee ni yërmaande rekk mooy yoon wi ñuy jaar ngir am yiwu Yàlla
Kañ la yërmaande di feeñ ci mbindéef yiy dundu ngir yeneen mbindéef yiy dundu
Yërmaande mooy joxe jikkoy àdduna. Sudee yërmaande amul, dañu wara xam ni àdduna bi du am. Naka
Yërmande jumtukaay la buy wane yiwu Yàlla
Danu wara xam bu baax ni nit ñi am yërmaande ay boroom lañu.
Lu tax ñu bari ci mbindéef yi Yàlla bind di sonn lool ci xiif, rey, feebar, añs.
Lan mooy tekki yar yërmaande Lan mooy grammaru yar yërmaande
Nit ñi dañu am yaram yu wuute ci jamonoy gént
Lu tax seex yi wuute ci seeni jikko ak seeni jëf
yar ak yërmaande
Ndax malaaka yi lekk nañu lekk ba noppi xiif
Ndax ruuh gi dafay dundu lu baax ak lu bon, wala cër yi ak xel mi dundu bànneex ak tiis. Sudee ruuh gi dunduwul dara, lan mooy njariñu yërmaande
Ndax mën nanu jox yàpp baayima yiy lekk yàpp ndax yërmaande
Ndax lekk garab dafay xeex yërmaande
Fan la doole jiy jog ngir xolu yërmaande di jogee
Ni ñuy xamee nekkinu juddu bu njëkk
naka lañu mëna am bànneex bu rëy ci sëy ak ci yeneen xew-xew
Luy siiwal nit ku yegg ci barkeb asamaan
Lekk leen ñi silmaxa, tëx, luu ak lafañ.
Oh, leegi lëndëm na, fan lanuy dem wut luñu lekk
Ndax am nanu sañ-sañu tànn sunu yaram
Luy njariñu barke bu gëna mag
Ndax war nanu jox lekk sunuy baayima, xarit ak liggéeykat
Lu tax ñuy faral di fësal jox lekk ñi xiif
Lan mooy ndamul nit ki jot ci bànneexu àdduna bii
Lan mooy ndamu ki yegg ci barke bu gëna mag bii - Xel-yaram amul fenn.
Sudee danu bëgga xam ni ñuy amee yiwu Yàlla, maanaam yiwam:-
naka la yiwu Yàlla di feeñee ci ruuh gi, fekk ruuh gi dafay yërëm mbindéef yiy dundu, ak yërmaande
Lan mooy normalité ci yiwu Yàlla, muy feeñte ci naturel
Lan la boroom Veda wax ci jox lekk néew ci doole yi Ndax nit ñi mën nañu dundu seen bopp te kenn du leen jàppale
Naka lanu mëna amee yiwu Yàlla, muy feeñu Yàlla
Nan la yiwu Yàlla di génnee ci ruuh gi, fekk ruuh gi dafay seey ak seey
Danu wara xamni yiw, maanaam feeñug Yàlla ci boppam, dafay feeñ fépp ak saa yu nekk ci anam yii.
Bëgg-bëgg biy bawoo ci lekk yàpp, ban xeetu bànneex la
Dundu ci kër moo gën nekk monastère.
Naka la néew doole mënee jox ñam ku xiif
Discipline asamaan mingi am ndax yërëm mbindéef yiy dundu. Su amul yërmaande, yar bu asamaan du am. Naka
Naka yàpp nekkee ñam wu bon Ndax bànneex biy bawoo ci lekk yàpp baaxna am déet
Luy barke bu gëna mag
Ni ñuy nekkee màndarga yàlla. Ban yàlla moo méngoo ak nit, moo dundal ñi xiif, di leen jox ecstasy
Ni ñuy nekkee nit ku am xel
Ni ñuy fajee feebar bu amul wér
Ni ñuy amee doom yu am xam-xam
Ni ñuy dundee lu yàgg
Soo bëggee xam ni ngay amee yiw woowu
Ni ñuy amee yiwu Yàlla
Ni ñuy jaamu Yàlla ci jëfandikoo yërmaande ju baax ji am ci doomi aadama yépp
yërëm mbindéef yiy dundu dañu koy woowe jaamu Yàlla.
Kañ la siddha yi, boroom xam-xam yi ak ascetic yi di naqar
Ndax xiif dina daan buur bu kenn mënul daan
Ndax seen xiif dina leen forse ñu jaay seeni doom yu ñu bëgg
Xiif mooy tiis wi gëna bon ci bépp tiis. Naka
Ndax xiif gi dafay nuru ñépp
naka lañu mëna gisee kanam yu sonn yi sunuy doom yu xiif
Sunu wareef la nu sotti ndox ci garab yi ci àll bi ak ci barab yu sori yi .
Naka la jëfi bàkkaar yi ci juddu bu njëkk bi di ñëw ci juddu bu bees bii
Dafay jox lekk yërmaande
Nañu dimbali ñiy sonn ci yoonu Yàlla
Ndax xiif jumtukaay la ngir yegg ci nekkinu boroom bi
Mën nanu dagg germoŋ Ndax mën nanu lekk germoŋ
Ndax ay substance yu bawoo ci gàncax dañu setul ni kawar ak we
naka lañu xamee ni amoon na juddu bu njëkk
Ndax amna jahannama ak asamaan
Ndax jiwwu mi dundu na am dee
Lan mooy ndamu nit ku yegg ci barke bu gëna mag bii - Xam-xam-yaram mënul tere lenn.
Lan mooy ndamu nit ku yegg ci barke bu gëna mag bii - Xam-xam-yaram amul benn màndarga.
Lan mooy ndamu ki yegg ci barke bu gëna mag bii - Xam-xam-yaram du dee, kon juróomi mbir yu am solo mënu ko laal.
Ba ci nit ñi seen bëgg-bëgg dañuy jaaxle ci seen xiif, di xaar lekk.
Dundu ba fàww ci saraxe lekk
Nanu déggal Yàlla
Nanu ray baayima yu bonn yi Lu tax ñu njëkka wax, yërmaande dafa wara bokk ci bépp mbindéef buy dundu
Lan mooy li gëna am solo booy def ci céet wala ci beneen xew-xew bu neex
Waaye dañu jox baayima yi ak picc yi lekk ci seen karma. Waaye nit ñi dañu war a liggéey ngir am luñu lekk. Lu tax
Lan mooy mébet bi gëna am solo ci yërmaande . Fan la ruuh gi ak Yàlla dëkk ci nun
Yàlla dafa santaane ci Vedas (bind yi) lii ci topp.
Ni ñuy amee ñatti xeeti bànneex yii ak njariñu dundu .
Moytul barabi jaamukaay yi ci yàqu-yàqu, nga yërëm leen.
Luy juddug doomi aadama yi?
Fay lakk xiif bu boroom xam-xam bi.
Lan moo waral loraange yi di dal nit ñi ak leneen luy dundu
Ndax ñàkkum yërmaande ak ñàkka yar, juddu yu bon dañuy gëna bari, te jikko yu bon dañu fees dell. Naka
Ni ñuy yewwoo ci tiis wu nekk ci sunu dundu
Kañ la njiiti diine yi duñu topp seeni kasta ak seen diine
Dindil ku xiif naqar wi te nga nelawloo ko.
dindil dangar bi ci lekk, dekkal ko ci ñàkka yëg sa bopp.
Lan mooy neexal ku dundal ku ñàkk ku amul lumuy dundal
Lan mooy yelleefu ruuh gi mu seey ci yërmaande
Lan mooy yelleefu yërëm mbindéef yiy dundu
Lan ngay tontu nit ñiy wax ni, "Tiitaange doomi aadama yi, jumtukaayi biir yi kese lañuy dundu, lu ci melni xel, bët, ak ñoom seen, duñu dundu ruuh gi, kon jàppale mbindéef yi du yërmaande"  
Yalla yi ak lépp war nañu ko nuyu
Musal leen ci màttu jaasi bu metti.
Musal ci bàkkaarkat bu tuddu xiif.
Ni ñuy muccal làmp ci ngelaw lu am dangaar lu tuddu xiif
Dañu wara muccal nit ñi ci xiif ak faat.
Musal nit ku am ngor kuy tiis, ku baña ñaan luñu lekk, melni ku muus.
Musal mbott mi daanu ci lem
Rayal tigër bu xiif, te muccal néew ci doole yi.
Rawal filosof yi ci yaram wi xiif
Ndax danu wara dundal mbindéef yi nekk ci géej gi ak ci suuf si?
Ndax war nanu dundal sunuy baayima yu dëkk ci dëkk bi lu ci melni nag, baayima, ak ñoom seen?
Ndax war nanu liggéey di lekk
Lu tax ñenn ñi di wax ni amul juddu bu njëkk, amul juddu bu ci topp
Ruuh yi dañuy am yaram wu bees ak alal ci seen coono.
Lan mooy ndamu nit ku yegg ci barke bu gëna mag bii - Karma Siddhi, Yoga Siddhi, Gnana Siddihi ak dooley xam-xam bu ëpp dooley yaram.
naka lanu mëna amee dundu gu gëna neex
Su yiwu Boroom bi feeñee, naka la barkeb Yàlla di dundu ba noppi mat sëkk
Yegg ci mébetu juddug doomi aadama bu gëna kawe bii.
Yërmande rekk mooy yoon wi nit mëna jaar ngir am yiwu Yàlla .
Ñaari xeeti yërmaande
Taarixu Vallalar: Taarixu ku daaneel dee.
Ndax danu wara sotti ndox ci gàñcax yi nu jëmbat
Ñi am xaalis war nañu dimbali ñiy sonn. Lu tax
Lan mooy ñatti xeeti dundu yi . Ñaata xeetu dundu gu neex la am ci ruuh gi.
Lan mooy xeeti yërmaande Amna ñaari xeeti yërmaande.
Luy feebar
Luy yërmaande
Luy loraange
Luy bëgg-bëgg
Luy faat nit
Luy ndóol
Luy bàkkaar
Luy barke bu gëna mag
Lan moy ndigalul Yàlla
Luy dooley yërmaande
Luy njariñu yërmaande
Luy yërmaande àdduna
Luy bànneexu àdduna
Kañ la nit ku am ngor di ñàkk ngor
Kañ la benn dundu di yërëm beneen dundu Su benn ruuh di yërëm (yërëm) yeneen mbindéef yiy dundu
Kañ la nit ñi di ñàkk seen ngor
Kañ la ego di dem ci egoist yi
Naka la ruuh di duggee ci yaram Kañ la ruuh di duggee ci biiru njur gi
 Lan mooy xew su xiif dalee nit ñi
Kañ la soldaar bu mag bi di ragal
Ndax boroom xam-xam yi, ñi bàyyi lépp, dina ñu jaaxle
Su teknisien bu am xel bi ñàkkee xelam , mu jaxasoo .
Lan mooy bànneex bi mujjee Lan mooy tolluwaayu ecstasy bi gëna kawe
Kan mooy ki am barke bu gëna mag
Ni ñuy xamee Yàlla, ci xam-xam, ak ni ñuy nekkee Yàlla ci boppam Luy ruuh bu mucc
Lu tax ñenn ñi duñu yërmaande, ba noppi ñu baña yërmaande, bu ñu gisee tiis wi yeneen mbindéef yiy dundu di dundu. Lu tax duñu am yelleefu mbokk
Lu tax ñu soxla yaram
Lan mooy njariñu jeexal xiif ak faat, ci wàllu yërmaande bu gëna mag
Ñenn ñi dañuy dëgër xel, duñu yërëm bu ñu gisee seeni moroom di dundu lu metti. Lu tax nit ñooñu amul yelleefu ruuh
Lu tax mbindéef yu bari yi Yàlla bind di dundu xiif, mar, tiit ak ñoom seen.
Ndax nit ñépp dina ñu judduwaat nekk nit . Ndax nit ñi kese ñoo wara joxe lekk
Ndax tigre dina lekk ñax? Ndax yàpp mooy ñamu tigre yi
Fomp rangooñu néew ci doole yi mooy yërmaande.
Dañu lay dalal nga dugg ci sunu sitweb ci làkk yii.
acehnese - afar - afrikaans - albanian - alur - amharic - arabic - armenian - assamese - avar - awadhi - aymara - azerbaijani - balinese - baluchi - bambara - baoule - bashkir - basque - batak-karo - batak-simalungun - batak-toba - belarusian - bemba - bengali - berber - betawi - bhojpuri - bikol - bosnian - breton - bulgarian - burmese - buryat - cantonese - catalan - cebuano - chamorro - chechen - chichewa - chinese - chinese-simplified - chuukese - chuvash - corsican - crimean-tatar-cyrillic - crimean-tatar-latin - croatian - czech - danish - dari - dinka - divehi - dogri - dombe - dutch - dyula - dzongkha - esperanto - estonian - ewe - faroese - fijian - filipino - finnish - fon - french - french-canada - frisian - friulian - fulani - ga - galician - georgian - german - greek - guarani - gujarati - gurmukhi - haitian-creole - hakha-chin - hausa - hawaiian - hebrew - hiligaynon - hindi - hmong - hungarian - hunsrik - iban - icelandic - igbo - ilocano - indonesian - inuktut-latin - inuktut-syllabics - irish - italian - jamaican-patois - japanese - javanese - jingpo - kalaallisut - kannada - kanuri - kapampangan - kazakh - khasi - khmer - kiga - kikongo - kinyarwanda - kituba - kokborok - komi - konkani - korean - krio - kurdish-kurmanji - kurdish-sorani - kyrgyz - lao - latgalian - latin - latvian - ligurian - limburgish - lingala - lithuanian - llocano - lombard - luganda - luo - luxembourgish - macedonian - madurese - maithili - makassar - malagasy - malay - malay-jawi - malayalam - maltese - mam - manx - maori - marathi - marshallese - marwadi - mauritian-creole - meadow-mari - meiteilon-manipuri - minang - mizo - mongolian - nahuatl - ndau - ndebele - nepalbhasa - nepali - norwegian - nuer - occitan - oriya - oromo - ossetian - pangasinan - papiamento - pashto - persian - polish - portuguese-brazil - portuguese-portugal - punjabi - punjabi-shahmukhi - qeqch - qeqchi - quechua - romani - romanian - rundi - russian - sami-north - samoan - sango - sanskrit - santali - santali-latin - scots-gaelic - sepedi - serbian - sesotho - seychellois-creole - shan - shona - sicilian - silesian - sindhi - sinhala - slovak - slovenian - somali - spanish - sundanese - susu - swahili - swati - swedish - tahitian - tajik - tamazight - tamil - tatar - telugu - tetum - thai - tibetan - tigrinya - tiv - tok-pisin - tongan - tshiluba - tsonga - tswana - tulu - tumbuka - turkish - turkmen - tuvan - twi - udmurt - ukrainian - urdu - uyghur - uzbek - venda - venetian - vietnamese - waray - welsh - wolof - xhosa - yakut - yiddish - yoruba - yucatec-maya - zapotec - zulu -